แนะนำตัว
ชื่อ ณัฐณิชา เกิดเกษ ชื่อเล่น จริงจัง เรียนอยู่อักษรฯจุฬาฯ ปี4 ค่ะ
ตอนนี้ทำอะไรอยู่บ้างคะ
ตอนนี้นอกจากเรียนก็เป็นติวเตอร์และก็ร้องเพลงตามงาน เคยร้องร้านอาหารแต่ไม่ได้ร้องแล้ว ปัจจุบันก็ cover เพลงลง youtube หรือ fb ig บ้าง แล้วก็จะมีคนสนใจมาชวนไปร้องเพลงบ้างค่ะ
![](https://www.theguitarmag.com/wp-content/uploads/2019/02/45647437_191086778469862_8170996725964603392_n-large.jpg)
คิดยังไงถึงมีความสนใจในเรื่องดนตรี
ชอบดนตรีมาตั้งแต่เด็กๆค่ะ จำได้ว่าพอมีงานเลี้ยงญาติๆก็จะชอบให้ร้องเพลง ก็เลยชอบร้องเพลงจนพออยู่ม.ต้นเริ่มรู้สึกว่าเห็นคนเล่นกีต้าร์ไปด้วยร้องเพลงไปด้วยเท่ดีก็เลยไปเรียนกีตาร์ค่ะ ไม่น่าเชื่อว่าพอได้ร้องไปเล่นไปก็ยิ่งชอบดนตรีมากกว่าเดิมได้มีโอกาสทำวงกับเพื่อนๆ ได้รู้จักพี่ๆน้องๆนักดนตรีแล้วก็ทำให้ชอบในสิ่งนี้มาตลอด
น้องจริงจังมีวิธีการแบ่งเวลางานกับเวลาฝึกซ้อมยังไง
ก็ต้องมีความรับผิดชอบทุกเรื่อง เรื่องเรียนต้องมาก่อนค่ะ ส่วนการทำงานคือก่อนจะรับงานต้องดูว่าเราว่างจริงๆ เราเคลียร์ทุกอย่างได้ทันพร้อมเต็มที่กับงานนั้นจริงๆ ต้องฝึกซ้อมจนมั่นใจระดับนึงก่อน ชีวิตทุกวันต้องใช้เวลาให้คุ้มค่าค่ะ ต้องยอมสละความสุขเล็กๆน้อยๆบางอย่างไปบ้าง อาจจะต้องยอมขี้เกียจน้อยลงบ้างแต่ก็ยังมีขี้เกียจอยู่555
![](https://www.theguitarmag.com/wp-content/uploads/2019/02/45558437_592181531238782_4179580783389835264_n-large.jpg)
ร้องโทนไหน ยากที่สุด ในความคิดของจริงจัง
โทนเสียงสูง เสียงกลาง เสียงต่ำ เสียงหลบ เป็นต้น เสียงต่ำร้องยากค่ะ เพราะจังเสียงค่อนข้างสูงและเสียงบางด้วย
ไอดอลในการร้องเพลงของน้องจริงจังคือใคร
หลายคนเลยค่ะ ชอบหลายสไตล์ แต่แน่นอนว่าจังชอบผู้หญิงร้องเพลงค่ะ เช่น พี่ดา พี่ปาล์มมี่ พี่ปนัดดา
![](https://www.theguitarmag.com/wp-content/uploads/2019/02/45709294_285238698782969_8786193328749150208_n-large.jpg)
คิดยังไงกับความคิดเห็นของคนส่วนใหญ่ ที่คิดว่า ผู้หญิงอาจจะเล่นดนตรีได้เก่งไม่เท่าผู้ชาย
ไม่คิดว่าคนส่วนใหญ่ยังคิดแบบนั้นอยู่นะคะ เชื่อว่าสมัยนี้ส่วนน้อยแล้วที่ไม่ยอมรับในความสามารถของผู้หญิง หรือถ้ายังมีอยู่ก็อยากบอกว่า ถ้าคุณหลับตาฟัง คุณก็แยกไม่ออกหรอกค่ะว่าผู้หญิงหรือผู้ชายเล่น ขนาดร้องเพลงบางคนยังร้องได้ทั้งเสียงผู้หญิงเสียงผู้ชายเลย ที่สำคัญผู้หญิงเป็นเพศที่มีความตั้งใจค่ะ ดื้อด้วย เพราะฉะนั้นอย่าประมาทผู้หญิงเชียว
![](https://www.theguitarmag.com/wp-content/uploads/2019/02/47474387_2118002924905635_2683650327097376768_n-large.jpg)
อยากจะให้ พูดเชียร์ให้กำลังใจกับ ผู้หญิงทุกคนที่กำลังมีความสนใจในดนตรี แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไง
เริ่มจากฟังเพลงก่อนก็ได้ค่ะ หาเพลงที่ชอบที่เราอินให้เจอ แล้วเราก็จะมีความรู้สึกอยากถ่ายทอดเพลงๆนั้นออกมาด้วยตัวเอง จากนั้นก็หาเครื่องดนตรีที่คิดว่าเหมาะกับเราแล้วก็ลุยเลยยยยยค่ะ
![](https://www.theguitarmag.com/wp-content/uploads/2019/02/45649507_289461695234434_7800131058778767360_n-large.jpg)
ฝากผลงาน
ฝาก Facebook: Jingjung Nutnicha และ IG:jiingjuung ด้วยนะคะ มีผลงานอะไรหรือ cover เพลงใหม่ๆจะอัพเดตให้ได้ฟังกันนะคะ ขอบคุณมากค่ะ