แนะนำตัว
ชื่อ วานิชา หุ่นละออง ชื่อเล่น พลอย เรียนอยู่ที่ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตกำแพงแสน คณะเกษตร สาขา สัตวศาสตร์ ค่ะ
ตอนนี้ทำอะไรอยู่
ตอนนี้ก็เป็นมือเบส ในชุมนุมดนตรี AGGIE band เป็นชุมนุมดนตรีของคณะเกษตร เล่นดนตรีตามงานเลี้ยงต่างๆในมหาวิทยาลัยค่ะ
คิดยังไงถึงมีความสนใจในเรื่องดนตรี
ตอนปี1 เพื่อนชวนเข้าชุมนุมดนตรีค่ะ แต่เล่นอะไรไม่เป็นเลย แต่มีพี่และเพื่อนๆในชุมนุมช่วยสอนค่ะ
ทำไมถึงเลือกมาเล่นเบส
สมาชิกในวงขาดมือเบสค่ะ ก็เลยได้เล่นเบส
แล้วเรามีวิธีการแบ่งเวลายังไง กับเรื่องงาน และในเรื่องของการฝึกซ้อม
ก็จะแบ่งเวลาไปฝึกซ้อมกับเพื่อนๆหลังเลิกเรียนค่ะ ถ้ามีเวลาว่างก็จะแกะเพลง ฟังเพลงกันไปก่อนซ้อม เวลาเล่นดนตรีส่วนใหญ่ก็เป็นงานกลางคืน เลยไม่กระทบกับเวลาเรียนค่ะ
พูดถึงการฝึกซ้อมกันบ้าง ใช้เวลาฝึกฝนนานมั้ยคะ
กว่าจะเล่นเข้ากับเพื่อนๆได้จริงๆก็นานอยู่ค่ะ เพราะไม่มีพื้นฐานเรื่องดนตรีเลย หนูต้องพยายามขยันฝึกหัดมากๆ เพราะต้องเริ่มนับหนึ่งกับเพื่อนที่เล่นเป็นมาแล้ว รู้สึกกดดันบ้างตอนแรก แต่เพื่อนในวงก็รอกันค่ะ เล่นดนตรีด้วยกันมาตอนนี้เข้าปีที่ 3แล้ว
คิดยังไงกับความคิดเห็นของคนส่วนใหญ่ ที่คิดว่า ผู้หญิงอาจจะเล่นดนตรีได้เก่งไม่เท่าผู้ชาย
หนูคิดว่า ความเก่ง ขึ้นอยู่กับการฝึกฝนแล้วก็ความขยันฝึกซ้อมมากกว่าค่ะ
อยากจะให้ พูดเชียร์ให้กำลังใจกับ ผู้หญิงทุกคนที่กำลังมีความสนใจในดนตรี แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไง
ริ่มได้เลยค่ะ เริ่มจากเปิด YouTube หาความรู้ก่อนก็ได้ค่ะ ถ้าเรามั่นใจว่ารักดนตรีจริงๆ ขยันฝึกซ้อม ทำได้แน่นอนค่ะ