แนะนำตัว
สวัสดีค่าา ชื่อ สุพิชชา ปรีดาเจริญ ชื่อเล่นชื่อ จีจี้ค่ะ ตอนนี้เป็นนักเรียนชั้น ม.4 กำลังจะขึ้น ม.5 ค่า
โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยศิลปากร
ช่วงนี้กำลังทำอะไรอยู่
ตอนนี้กำลังทำช่องกับเพจของตัวเองเกี่ยวกับชีวิตทั่วๆไปของจี้เองค่ะ
ทำไมถึงมีความสนใจในเรื่องดนตรี
มีความสนใจด้านดนตรีเพราะ ชอบฟังเพลงชอบฟังจังหวะดนตรีมาตั้งนานแล้วค่ะ เคยลองฝึกเล่นดนตรีไทยคือซอด้วงค่ะ555 ช่วงนึงสมัยประถมเคยแข่งด้วยนะคะ แต่พอโตขึ้นก็อยากเล่นดนตรีสากลที่นึกถึงคงจะหนีไม่พ้นกีตาร์เลยลงเอยกับกีตาร์ค่ะ
ถามว่ายากมั้ยยย ไม่ยากนะคะเพลินดีถ้าชอบเวลาอยู่คนเดียวกีตาร์เป็นเพื่อนแก้เหงาได้ดีค่ะ จี้ไม่ค่อยกังวลว่าจะต้องเล่นเก่งมากๆนะ จี้แค่ทำมันเพราะชอบเฉยๆค่ะ แค่คำว่าชอบคำเดียวเลย ไม่ได้ตั้งใจที่จะเล่นไประดับแข่งฟรือว่าฟอร์มวงอะไรเลย เพราะฉะนั้นถ้าถามว่าฝีมือการเล่นเป็นยังไงล่ะก็…… 5555 เรียกว่าเพิ่งหัดเล่นจะดีกว่าค่ะ
ยากไหมเล่นกีตาร์ไปด้วย ร้องไปด้วย
ถามว่ายากมั้ย ถ้าเล่นไปด้วย ร้องไปด้วย จริงๆ มันก็ยากนะคะ แต่มันเป็นสิ่งที่ถ้าเราหัดไปควบคู่กันแล้วเนี่ย เราจะทำทั้งคู่ได้ดี เพราะเราจะรู้เมโลดี้ รู้คีย์ ไม่พาเสียงหลง แต่ก็ต้องใช้สมาธิพอสมควรเลยค่ะ
มีการแบ่งเวลาในการฝึกซ้อมยังไง
ช่วงหลังๆมานี้ไม่ค่อยมีเวลาซ้อมเท่าไหร่ เนื่องจากกิจกรรมที่โรงเรียนด้วย และภารกิจส่วนตัวด้วย ตอนนี้น้องนั่งนิ่งอยู่ห้องแล้วค่ะ 555 ถ้ามีเวลาจะกลับไปหาน้องแน่นอน แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อนจะเป็นช่วงเสาร์ อาทิตย์ค่ะ
คิดว่าคอร์ดไหนยากที่สุด
คอร์ดยากสุดน่าจะ Eb ค่ะสำหรับจี้ 555 แต่ถ้ายากกว่านั้นคือทุกคอร์ดที่หน้าตาแปลกค่ะ เช่น Gsus4 จี้ก็ต้องเนียนเป็น G เพราะนึกไม่ทัน จี้เพิ่งหัด ฮืออ
ไอดอลในการเล่นกีตาร์ ของจี้
ไอดอลหรอคะ คงจะเป็นดูโอ้ jayseless ทั้งร้องเพลงเล่นกีตาร์เลยค่ะ
คิดยังไงกับความคิดเห็นของคนส่วนใหญ่ ที่คิดว่า ผู้หญิงอาจจะเล่นดนตรีได้เก่งไม่เท่าผู้ชาย
จริงๆแล้วจี้คิดว่าบนโลกไม่ควรเอาเรื่องเพศมาแบ่งเรื่องระดับความสามารถนะคะ55 เพราะผู้หญิงก็มีนิ้วมือเท่ากันผู้ชายนะคะ และนักดนตรีระดับโลกหลายคนก็มีครบทุกเพศเลยล่ะค่ะ
อยากจะให้ พูดเชียร์ให้กำลังใจกับ ผู้หญิงทุกคนที่กำลังมีความสนใจในดนตรี แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไง
จี้ว่าใครที่รักในด้านนี้จี้จะบอกว่ามันเป็นด้านที่ทำให้จิตใจของเราดีขึ้นมากๆเลยทีเดียว อย่ากลัวที่จะลองทำบางอย่างที่ไม่เคย ถึงแม้จะไม่เก่งแต่ก็ไม่เสียอะไร แค่เราได้ทำอนาคตจะได้ไม่ต้องนั่งเสียดายว่าทำไมเราไม่ฝึกตั้งแต่ตอนนั้นนะ แล้วก็ไม่แน่ เราอาจจะทำได้ดีกว่าที่คิดไว้ด้วย จี้ว่าผู้หญิงเล่นดนตรี เท่ห์สุดๆเลยนะ จี้ชอบมองผู้หญิงเล่นดนตรีมากกว่าผู้ชายอีกค่ะ 555
ฝากผลงาน
สุดท้ายขอฝากเพจ เรื่องของจี้ และ เฟสบุ๊ค สุพิชชา ปรีดาเจริญ ไว้ติดตามผลงานกันด้วยนะคะ
เป็นกำลังใจให้ทุกคน และก็หวังว่าทุกคนจะเป็นกำลังใจให้จี้ด้วยนะคะ