ช่วงเดือน 2 เดือนที่ผ่านมา เพลงที่ดังที่สุดในวงการเพลงโลกน่าจะไม่พ้น 4 สาว วง Black Pink กับเพลง รปภ ที่บ้านเราเรียกกันเล่นๆ หรือชื่อทางการว่า Kill This Love แน่นอนว่า Black Pink เป็นขวัญใจคนทั่วไป รวมถึงนักดนตรี อย่างเราๆ กันด้วย และที่น่าสนใจก็คือในเพลงนี้ เราสามารถดัดแปลงเอามาเป็นบทเรียนกีตาร์ได้ด้วย รู้หรือไม่ว่าท่อน intro ในเพลงนี้เราสามารถเอามาเล่นให้เป็นเวอร์ชั่นร็อคได้อย่างง่ายดาย เพราะว่าจังหวะ และส่วนโน้ตที่ใช้ในท่อนเมโลดี้นี้ เป็นจังหวะเดียวกับกับพวกร็อคใช้กันเยอะ นั่นคือจังหวะแบบ 3 พยางค์ กับเมโลดี้สไตล์ minor ด้วยโทนเสียงที่เรียกว่า Locrian Mode แต่ไอ้ตรงนี้เอาไว้ก่อน เอาเป็นว่าเรามาทำความรู้จัก ส่วนโน้ตในท่อนนี้ และ “Riff” ของเพลงนี้กันดีกว่า
Ex.1 ส่วนโน้ตแบบ 3 พยางค์
เรามาทำความคุ้นเคยกับโน้ต 3 พยางค์กัน โดยปกติโน้ตที่เราคุ้นเคยกัน จะเป็นลักษณะเหมือนเลขคู่ เช่นตัวดำ จะเป็น 1 จังหวะ ตัวเขบ็ต 1 ชั้น เป็น ครึ่งจังหวะ เวลานับแบบ หนึ่ง สอง หรือ หนึ่ง และ ก็จะค่อนข้างลงตัว แต่ถ้าเป็น 3 พยางค์ มันจะถูกนับเป็นเลขคี่ ก็คือ หนึ่ง สอง สาม หนึ่ง และ และ หรืออะไรก็ตาม ในการตบเท้าในครั้ง ดังนั้นเวลาดีดกับกีตาร์จังหวะจะขัดๆ ถ้าเปรียบเทียบกัน
Ex.2 การเล่นสลับโน้ตใน 3 พยางค์
และเมื่อจังหวะแบบ 3 พยางค์ทำให้เรารู้สึกขัดๆ ดังนั้นความยากที่เพิ่มขึ้นก็คือการเปลี่ยนโน้ตที่ดีด ในจังหวะแบบ 3 พยางค์ ก็จะยากมากขึ้น ลองเปลี่ยนโน้ตแล้วดีดดูด้วย
Ex.3 การดีดรวบโน้ต
คราวนี้ในโน้ต 3 พยางค์เราสามารถดีด “รวบ” โน้ตได้ อย่างเช่น โน้ตเขบ็ต 1 ชั้น 3 พยางค์ จะมี 3 ตัว เราสามารถดีดแค่ตัวแรก แล้วตัวที่สองไม่ต้องดีด แล้วไปดีดอีกทีตัวที่สามได้เลย แต่การนับจังหวะยังเหมือนเดิม ในจุดนี้เป็นจุดเริ่มต้นของการเล่นจังหวะแบบ Shuffle ต่างๆ
Ex.4 Kill This Love Riff 1
คราวนี้ มาที่เพลง Kill This Love ใน Riff ที่ 1 จะเล่นที่เฟร็ต 5 กับ 6 ที่สาย 5 และเฟร็ต 6 ที่สาย 4 โดยที่จะใช้ส่วนโน้ตที่มีตัวดำ ผสมกับ เขบ็ต 1 ชั้น 3 พยางค์ ที่ดีดตัวที่ 1รวบกับตัวที่ 2 ค้างไว้แล้วดีด อีกที ตัวที่ 3 ตอนท่อนจบจะเล่นโน้ต 3 ตัว เป็น 3 พยางค์เต็มๆ โดยที่ไม่ได้ดีดรวบ
Ex.5 Kill This Love Riff 2
รอบสองจะเล่นคล้ายๆ กับรอบแรก แต่ว่า Riff ท่อนสุดท้าย จะเล่นโดยดีดที่สาย 4 เฟร็ตที่ 6 กับ 5 และสายเปล่าสาย 4 ในส่วนโน้ตแบบเขบ็ต 1 ชั้น 3 พยางค์ ซึ่งก็จะต่างกับรอบแรก
Ex.6 รปภ รปภ Riff
คราวนี้เราก็ลองเล่นทั้ง 2 แบบ ผสมกัน ก็จะสามารถเล่น Intro เพลง Kill This Love โดยใช้กีตาร์ได้ ซึ่งคำว่า Riff ก็หมายถึงส่วนโน้ต และตัวโน้ต ที่ถูกเล่น วนไป วนมา ในกระสวนจังหวะแบบหนึ่ง จนกลายเป็น “วลี” หนึ่งชุดนั่นเอง เราสามารถร็อคไปได้กับเพลงนี้ และทำความคุ้นเคยกับลักษณะโน้ต 3 พยางค์ด้วย