ก่อนที่ Chester Bennington จะมีผลงานสร้างชื่อระดับโลกร่วมกับวง Linkin Park ตอนอายุ 15 เขาได้ทำวงกับเพื่อนๆ ในนาม Grey Daze เป็นวงดนตรีแนวกรั้นจ์ มีผลงานออกมา 2 อัลบั้ม คือ Wake / Me ในปี 1994 และ … No Sun Today ในปี 1997 แต่ในปีถัดมาพวกเขาก็แยกย้ายกันไปตามวิถี …จนเมื่อ 26 มิถุนายน Gray Daze ปล่อยอัลบั้มใหม่ในชื่อ Amends ซึ่งเป็นการทำเพลงใหม่ แต่มีเสียงร้องดั้งเดิมของ Chester อยู่ด้วย!! ………เรามีโอกาสได้พูดคุยเล็กน้อยกับ Sean Dowdell ผู้ร่วมก่อตั้งวง Gray Daze กับ Chester ถึงงานเพลงในอัลบั้มนี้
จุดเริ่มต้นของการทำอัลบั้ม Amends
Sean : ประมาณปี 2016 ผมมีโอกาสได้เจอกับ Chester ที่ Club Tattoo เลยได้นั่งคุยกันถึงวันวาน วันที่เริ่มทำ Gray Daze วันนั้นก็มีปาร์ตี้และเล่นดนตรีกันด้วย คุยกันไปมา ได้กลับมาเล่นดนตรีด้วยกัน เลยทำให้เกิดประเด็นการทำอัลบั้มนี้ขึ้นมา และทุกอย่างก็เริ่มหลังจากนั้น จนวันที่ Chester จากไป ทุกอย่างก็หยุดลง แต่หลังจากนั้นประมาณ 6 เดือน ผมก็คุยกับเพื่อนๆ ในวง รวมถึงครอบครัวของ Chester ว่าจะกลับมาทำอัลบั้มนี้ต่อให้เสร็จ เพื่อเป็นการระลึกถึง Chester เพื่อนรักของพวกเรา อัลบั้มนี้จึงเดินหน้าต่อ
ความยากง่ายในการทำอัลบั้มนี้
Sean : เอาจริงๆ นะ มันยากในตอนแรกเริ่มเพราะไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อน สุดท้ายเราถอดเสียงเพลงทั้งหมดออกและเอาไว้เฉพาะเสียงร้องของ Chester เราจัดเรียงและพยายามทำให้เสียงของเขาออกมาดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ ซึ่งไม่ยากเกินไปเพราะเสียงเดิมของเขามันได้คุณภาพดีมาก จากนั้นพวกเราก็เริ่มทำดนตรีใหม่ทั้งหมดเพื่อมาซับพอร์ท เติมเต็มความสมบูรณ์ ซึ่งต้องขอบคุณผู้สนับสนุนมากมายที่ช่วยเหลือด้านอุปกรณ์เทคโนโลยีใหม่ๆ ก็ใช้เวลากว่า 2 ปีถึงจะสำเร็จเรียบร้อย
ครอบครัวของเชสเตอร์ให้การสนับสนุนมากน้อยแค่ไหน
Sean : พวกเราจะไม่เริ่มงานถ้าพวกเขาไม่อนุญาต แต่พวกเขารู้ดีว่างานนี้มีความสำคัญต่อเขามากขนาดไหน พวกเขารู้ว่าเขาตื่นเต้นกับงานของ Gray Daze แค่ไหน เลยไม่คิดว่ามันจะเป็นเรื่องยากสำหรับพวกเขาที่จะเข้าใจหรือยอมรับ
ย้อนกลับไปถึงตอนตั้งวง Gray Daze คุยกันไว้ว่าจะทำเพลงออกมาในลักษณะไหน
Sean : เราวางไว้ว่าจะทำกันในแนว Post Grunge ที่พวกเขาชอบ ก็มีวงที่มีอิทธิพลในการฟังของพวกเราก็อย่าง Depeche Mode, Stone Temple Pilots, Red Hot Chili Peppers ส่วนตัวดนตรีจะเพิ่มในส่วนของซาวด์เปียโน และซินธิไซเซอร์เข้ามาเป็นอีกสีสันหนึ่ง ซึ่งอัลบั้มนี้อย่างที่บอกว่าเราได้รับอิทธิพลมาจากดนตรีกรั้นจ์ที่เป็นดนตรีทางเลือกของยุค 90’s ที่เราจะนำเสนอออกมาในปี 2020
ในอัลบั้มนี้คุณและเชสเตอร์ชอบเพลงไหนเป็นพิเศษบ้างไหม
Sean : เคยคุยกับเชสเตอร์นะ เขาบอกว่าชอบ Sometimes, B12, The Syndrome ส่วนผมที่ชอบๆ ก็ Soul Song
ดูคุณจะสนิทกับ Chester มากๆ Chester เป็นคนยังไง
Sean : เขาเป็นเหมือนน้อง เหมือนเพื่อนรักของผม เขาเป็นคนนิสัยน่ารัก มีความสามารถ คือผมเจอเขาที่สตูดิโอบันทึกเสียง จริงๆ เขามาเพื่อร้องเพลงและทำงานขอเขา แต่เขาเป็นมากกว่านั้น ผมดีใจที่มีโอกาสได้รู้จักกับเขา
เราจะได้ยินได้ฟังอะไรในอัลบั้มนี้บ้าง
Sean : อืม….เป็นความเศร้าหม่น และความคิดถึงที่มีต่อ Chester ผมว่ามันสามารถทำให้ผู้ฟังรู้สึกได้ถึง Chester อีกครั้ง รู้ว่าบทเพลงเหล่านี้ ดนตรีแบบนี้คือสิ่งที่เขารักและอยากนำเสนอ
ฝากถึงแฟนเพลงชาวไทย
Sean : ก็ขอบคุณและเป็นเกียรติมากที่มีคนไทยฟังเพลงของเขา และถ้ามีโอกาสเขาอยากจะมาเมืองไทย เพราะชอบในวัฒนธรรมของไทย ที่สำคัญจะมาโชว์รอยสักให้ทุกคนได้ดู (หัวเราะ)
Track List : AMENDS ALBUM
Shouting Out
She Shines
B12
Sickness
Sometimes
Just Like Heroin
Morei Sky
The Syndrome
What’s In The Eye
In Time
Soul Song
*** สามารถฟังอัลบั้มนี้ได้ทุกแพลตฟอร์มแล้ววันนี้ *** โดย Universal Music