วงดนตรีคู่ดูโอ้ชื่อสะดุดหู Landokmai กับดนตรีที่มีสไตล์น่าสนใจ กับสองสาว อูปิม-ลานดอกไม้ ศรีป่าซาง และแอนท์-มนัสนันท์ กิ่งเกษม จากการปล่อยเพลงในฐานะนักศึกษาดนตรี จนไปเข้าหู “บอล Scrubb” และได้ถูกทาบทามมาอยู่ในค่าย What The Duck นั่นแสดงให้เราเห็นว่าต้องมีอะไรดีแน่ๆ เสียงเพราะๆ บนดนตรีที่มีความเป็น Vintage และนี่คือเรื่องราวของ Landokmai
มาทำความรู้จักกับ Landokmai
ลานดอกไม้ : วงเราก็มี 2 คนค่ะ ก็มีพวกเรา 2 คนคือ อูปิม ร้องนำ กับ แอนท์ กีตาร์ วงเราเริ่มจากที่พวกเราเรียนที่เดียวกันคือที่ดุริยางค์ศิลป์มหิดล เราเป็น Roommate กัน ก็เลยลองทำ Cover ลง Youtube จุดเริ่มต้นก็ง่ายๆ แบบนั้นเลยค่ะ คราวนี้ที่เราใช้ชื่อ Landokmai เพราะตอนนั้นเรามีเพลงแรกที่ทำ แล้วตัวเพลงทำให้เรานึกถึงธรรมชาติบางอย่าง ก็คือกันว่าจะใช้วงอะไรดี คราวนี้ชื่อจริงของอูปิม ชื่อลานดอกไม้ ซึ่งมันเหมาะมากกับหลายๆ อย่าง ก็เลยคิดว่าเอาชื่ออูปิมเป็นชื่อวง คล้ายๆ กับ Hyukoh อะไรคล้ายๆ แบบนั้น แล้วชื่อลานดอกไม้ จริงๆ แล้วคำนี้ภาษาล้านนาแปลว่าต่างหูรูปดอกไม้ อันนี้เป็นความหมายจริงๆ ของชื่อ จุดเริ่มทางดนตรีของเราสองคนคล้ายกัน คือเริ่มตัดสินใจอยากเรียนดนตรีมาตั้งแต่ช่วง ม.ปลาย อูปิมจะชอบร้องเพลง สนใจด้านนี้มากๆ ตั้งแต่เด็ก จนไปเรียนที่มงฟอร์ด เขาจะมีสายศิลป์ดนตรี แล้วอูปิมก็ตัดสินใจว่าจะสอบเข้าดนตรีจริงจังเลย จนมาสอบได้ที่มหิดล ส่วนแอนท์เริ่มเล่นกีตาร์อย่างจริงจัง ตอน ม.ปลาย เพราะอนิเมะเรื่อง K-ON ตอนนั้นอยากได้ Gibson Les Paul มาก แต่ก็ไม่ได้ซื้อ (หัวเราะ) รสนิยมทางดนตรีของเราทั้งคู่จะต่างกันไม่มาก เวลาทำงานก็จะเหมือนกับเรามีรูปวงกลม 2 วง แล้วก็มีวงกลมตรงกลาง จะไม่ได้สุดขั้วไปด้านใดด้านนึง แล้วจะไม่ได้มีเรฟเฟอเรนซ์วงใดวงนึงตายตัว
ทิศทางของวงจากเพลงแรก “เก็บดอกไม้”
ลานดอกไม้ : ก็ไม่คาดหวังอะไรเลย จริงๆ ที่เราทำมันเป็นเหมือนงานโปรเจ็กต์ส่งอาจารย์ ซึ่งเพลงนี้เป็นหนึ่งในนั้น แต่ไหนๆ ก็แต่งมาแล้วก็เอาลง Youtube ซะหน่อย จริงๆ ตอนนั้นก็จะมีคนช่วยเยอะอย่าง น็อต Spatchie คือเราไม่ได้คิดว่าเพลงมันจะทำงานหรืออะไร แต่ก็เริ่มมีคนสนใจในกลุ่มอินดี้ ที่เราแปลกใจมากก็คือพี่โจ้ เขียนไขและวานิช ชอบเพลงนี้มาก แล้วก็มีโอกาสได้คุยกัน
การมาร่วมงานกับ What The Duck
ลานดอกไม้ : ตอนนั้นปล่อยเพลงที่ชื่อว่า The Diary เป็นเพลงที่ 3 ของเรา คราวนี้พี่บอล Scrubb ก็ทักมาในแฟนเพจของวงว่าสนใจมาทำเพลงด้วยกันไหม ซึ่งเราตื่นเต้นมาก เป็นช่วงก่อนเราไปเล่นงาน Cat ก็เลยรู้สึก Amazing มาก ก็คุยกันว่า “มึงๆ พี่ บอล Scrubb ทักมา” (หัวเราะ) คือพี่บอลอยากให้เรามาคุยที่ค่าย ก็ทำอะไรไม่ถูกเลย วันที่ไปค่ายก็เกร็ง มาก อูปิมนี่พูดไม่รู้เรื่องเลย หรือ ไม่ได้พูดอะไรเลยด้วยมั้ง (หัวเราะ) ให้แอนท์พูดคนเดียว จนได้ปล่อยผลงานแรก Please Be True
Please Be True ผลงานแรกกับ What The Duck
ลานดอกไม้ : เพลงนี้เป็นเพลงแรกของเราที่เปลี่ยนวิธีการทำงานของเราไปมาก เพลงนี้ได้ “พี่พี วง YEW” มาช่วย เป็นเพลงที่รู้สึกว่าพวกเราโตขึ้นจากยุคแรกนิดนึง แต่ก็มีความเป็นเราอยู่ ฟีดแบ๊คก็ดีมาก ทำให้มีคนรู้จักเราเยอะขึ้นมาก มันเลยความคาดหวังไปพอสมควรเพลงนี้ แล้วทางค่ายก็ให้อิสระเรามากด้วย
กับผลงานเพลง “ด้วยใจยินดี” กับความเบ่งบานแบบ Landokmai
ลานดอกไม้ : เพลงนี้เรานึกถึงช่วงเวลาสมัยก่อนที่เรามีความรักแล้วก็ยินดีที่มันผ่านไป พอจบไปแล้วรู้สึกยินดี เพลงนี้แอนท์ให้คีย์เวิร์ดกับอูปิมว่า “หากเวลาย้อนไป ตัวฉันก็ยังเต็มใจรักเธออยู่ดี” ก็เอาไปต่อยอดเป็นเนื้อเพลง ซึ่งก็เขียนเนื้อเพลงยากประมาณนึงแต่ก็ไม่เท่าเพลงก่อนๆ เพลงนี้เรามีเรื่องจะเล่าเยอะ เพลงนี้มันมีความรู้สึกแบบสุขปนเศร้าเป็นความยินดีที่ได้เคยโศกเศร้า เป็นฟิลนั้น ซึ่งเพลงนี้เป็นเพลงแรกจากอัลบั้มใหม่ ของเราซึ่งมีความแตกต่างจากอัลบั้มที่แล้ว ที่พี่พีมาช่วยโปรดิวซ์ อัลบั้มที่แล้วมันจะมีความยุโรปกับเพลงยุค 60’s แบบ The Beatles, The Carpenters แต่เพลงนี้เราจะทำเป็น Theme ออกเอเชีย เป็นทางเกาหลี ญี่ปุ่น ไทย แล้วก็คงความ Vintage ไว้ ความแตกต่างจากงานเพลงที่ผ่านมาคืออัลบั้มที่แล้วมันมีความใหญ่ ความอลังการ แต่งานนี้จะเน้นเรียบง่าย โตขึ้น แต่พาร์ทดนตรีจะมีซาวด์แบบที่เยอะแต่ฟังไม่ได้ดูเยอะ (หัวเราะ) ที่สำคัญเพลงนี้อูปิมได้แสดง MV เอง เป็นประสบการณ์ใหม่ที่ตื่นเต้น เพราะอูปิมสนใจเรื่องการแสดงอยู่แล้ว ก็เลยผ่านไปได้ไม่ยากมาก แต่แอนท์เรื่องแสดงนี่ไม่เอาดีกว่า อย่าเลย (หัวเราะ) และเพลงนี้วิว ขึ้นเร็วที่สุดที่เคยผ่านมาเลย ซึ่งก็ดีใจมากๆ
ฝาก Landokmai
ลานดอกไม้ : ก็อยากมีเพลงในปีนี้ แล้วก็อยากทำอัลบั้มเต็ม แต่ก็แล้วแต่สถานการณ์ด้วยค่ะ ยังไงก็ฝากพวกเราวง Landokmai ได้ทุกช่องทาง แล้วอย่าลืมฟังเพลงเรากันเยอะๆ นะคะ
#Landokmai #ลานดอกไม้ #WhatTheDuckMusic